แจ้งปัญหาการเข้าใช้กระดานสนทนาที่ mail Watcharet.kun@stou.ac.th

การแก้ไขเรื่องโพสต์ข้อความไม่ได้สำหรับผู้ที่ใช้ IE10 <วิธีแก้เบื้องต้น>
      เพิ่มระบบเรียงลำดับกระทู้ที่ตอบล่าสุดไว้บนสุด
      ค้นหาข้อมูลจาก google credit by lukeAtMe

พรบ คอมพิวเตอร์ คลิ๊ก เพื่ออ่าน

ค้นหาด้วย google       
สวัสดีคุณกำลังอยู่ใน Webboard Stou     ค้นหาข้อมูลกระดานสนทนา
หน้ากระทู้รวม
กลับหน้ากระดานสนทนา .::สนทนาทั่วไปบัณฑิตศึกษา ::.
การตรวจรูปแบบ I.S. ของ สบฑ.
  ผู้ตั้งคำถาม : โท กุมภา วันที่ Post : 19-04-2013 08:56  จำนวน Post: 8 ครั้ง

User: โท กุมภา
id Post 1006055
วันที่ Post : 19-04-2013 08:56

สวัสดีทุกท่านครับ

หากเป็นกรณีที่เราสามารถสอบ ผ่าน I.S.ของคณะที่ตนเองสังกัดและได้แก้ไขเนื้อความของI.S.ตามที่ท่านอาจารย์แนะนำไปแล้ว  

ขั้นตอนต่อไปคือการตรวจรูปแบบI.S.ของ สบฑ.เช่น FONT / กั้นหน้า ฯลฯ

อยากเรียนถามท่านๆว่า พอจะทราบไหมครับว่า จะมี จนท.ของมหาวิทยาลัยคอยช่วยเหลือในส่วนนี้ไหม?และจะติดต่อ ท่านจนท.เหล่านั้นได้อย่างไร?คือจะได้ขอให้ท่านช่วยสักหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

User: anacomasia
id Post 1006073
วันที่ Post : 19-04-2013 09:40

เรียนศิษย์น้อง,

ก่อนอื่น ต้องขอแสดงความยินดีด้วยที่ใกล้จะจบการศึกษาแล้วน่ะ

การตรวจรูปแบบ IS ก็คอยเช็คดูจากเว็บลิงค์ข้างล่างก็ได้น่ะ ถ้ามีอะไรแก้ไข ทางเจ้าหน้าที่ก็คงติดต่อนักศึกษาโดยตรงในการแก้ไขเพิ่มเติม (ถ้ามี) น่ะ

http://www.stou.ac.th/thai/grad_stdy/masters/%E0%B8%9D%E0%B8%AA%E0%B8%AA/IS.pdf

http://www.stou.ac.th/thai/grad_stdy/masters/%E0%B8%9D%E0%B8%AA%E0%B8%AA/M3/file/IS.pdf

โค๊ช A-NA-COM

MBA 10 ปี 3 วิทยานิพนธ์ 4

id Post 1006325
วันที่ Post : 19-04-2013 20:01

ขอบคุณ คุณพี่โค๊ช A-NA-COM สำหรับขั้นตอนต่างๆของ สบฑ.ครับ

แต่ว่าผมมีปัญหาอย่างหนึ่ง ก็คือผมไม่ค่อยเก่งในเรื่องรายละเอียดของ MS-WORD  ฉะนั้นก็เลยถามหาคนที่ชำนาญเรื่องพวกนี้หน่ะครับ

แล้ว THESIS ของพี่ A-NA-COMหล่ะครับ  ใครเป็นคนเช็คพวก FONT / ระยะกั้นหน้า รายละเอียดต่างๆตามที่ มสธ.กำหนดให้หล่ะครับ  หรือว่าพี่A-NA-COM ทำเองครับผม

ขอบคุณครับ    

id Post 1006421
วันที่ Post : 20-04-2013 05:46

เรื่องรายละเอียดการพิมพ์นั้น ศิษย์พี่ฯ พิมพ์เองหมด และเป็นคนเช็ครายละเอียดทุกอย่างปฏิบัติตามคู่มือ ตามลิงค์ข้างล่างน่ะ

http://www.stou.ac.th/Thai/Grad_Stdy/loadtext/Template/Cover/page03.html

อย่าไปกังวลมากน่ะ เราปฏิบัติตามที่กำหนด แล้วถ้ามีผิด เราก็แก้ไขไปเรื่อย ๆ น่ะ เพราะยังมีเวลาถึงเดือน ตุลาคม น่ะในการทำเรื่องจบการศึกษา 2555 จบรุ่นเดียวกับศิษย์พี่ฯ เลยน่ะ

id Post 1006547
วันที่ Post : 20-04-2013 17:02

ขอบคุณครับ คุณพี่a-na-com

จะลองทำตามคำแนะนำของพี่ครับ  ได้-ไม่ได้ยังไง เดี๋ยวจะรายงานให้ทราบครับ อิอิ

ขอบคุณครับ

id Post 1006730
วันที่ Post : 21-04-2013 17:43

ไม่ต้องกังวลน่ะ และศิษย์พี่ฯ ยินดีเสมอในการตอบแบบความรู้เท่าหางอึ่ง หรือ งู งู ปลา ๆ น่ะ

อย่างไรแล้ว ก็สามารถสร้างความเชื่อมั่นได้น่ะ โดยลองโทรไปหาเจ้าหน้าที่ฝ่ายส่งเสริมมาตรฐานบัณฑิตศึกษา สำนักบัณฑิตศึกษา ซึ่งจะให้ความกระจ่าง แจ่มแจ้งแน่ ๆ ถ้าศิษย์น้องฯ โทรไปหา น่ะ ตามข้างล่างก็ได้น่ะ

ฝ่ายส่งเสริมมาตรฐานบัณฑิตศึกษา
สำนักบัณฑิตศึกษา
โทรศัพท์ 0-2504-7568-9 โทรสาร 0-2503-2660
โทรศัพท์เคลื่อนที่

นางวัชราภรณ์ แก้วรักษา  08-1904-6107 grad.kaewlaksa@gmail.com
นางอัญชลี บิดหล่า  08-9519-4267 grad.anchalee61@gmail.com     
นางสาวอำนวย ก้อนบุญไสย์  08-6005-7203 grad.amnuay@gmail.com
นางสาวสุพัตรา ทรัพย์สิน  08-6973-0124 grad.supattra@gmail.com
นางศิริวรรณ เขียวชอุ่ม  08-1654-3148  grad.siriwan.kew@gmail.com
นางสาวบัญญัติ แย้มบุญ  08- 9109-4938 grad.banyat@gmail.com
นางสาวกมลชนก วิริยะกิจ  08-7678-4127 grad.kamonchanok@gmail.com

id Post 1007277
วันที่ Post : 22-04-2013 19:40

ขอบคุณข้อมูลครับ พี่โค๊ช A-NA-COM  :)

User: pumm
id Post 1007408
วันที่ Post : 23-04-2013 08:50

สวัสดีตอนเช้าคะศิษย์พี่
¢้อมูลศิษย์พี่ช่างครบครันเหลือหลาย
ศิษย์น้องปุ้มกำลังง่วนกับการตรวจทานและเตรียมพรีเซ้นวันที่ 14 พค 56
อากาศก็ช่างร้อน ๆๆ ใจก็ร้อนตามไปด้วย ...

id Post 1007421
วันที่ Post : 23-04-2013 09:14

เรียนศิษย์น้องปุ้ม,

อย่างไปร้อนใจเลย หายใจเข้าลึก ๆ แล้วท่อง พุทโธ ๆ น่ะ จะทำให้ใจเราสงบแล้วมีสมาธิ ในการต่อสู้กับทุกข์ที่ยังมาไม่ถึงน่ะ

สำหรับศิษย์พี่ฯ ก็มีการพรีเซ็นต์ 2 ครั้งในวันที่ 8 กับ วันที่ 9 พฤษภาคม นี้เช่นกัน แต่เป็น 2 สถานที่เลยน่ะ

สำหรับรายละเอียดใน Power Point นั้น อย่าลืมมีข้อมูลดังข้างล่างน่ะ รับรองเวลาพรีเซ็นต์ออกไปครบถ้วนแน่นอน และอย่าลืมหาคำตอบว่าตัวสถิติที่เราใช้มีความหมายอย่างไรน่ะ เช่น สถิติ ที หมายถึงอะไร และมีสูตรว่าอย่างไร อะไรแบบนี้น่ะ

- เนื้อหาใน Power Point ให้ประกอบด้วย

1. บทนำ

2.วัตถุประสงค์

3. วิธีการวิจัย

4. ผลการวิจัย

5. บทวิจารณ์

6. บทสรุป

7. กิตติกรรมประกาศ และเอกสารอ้างอิง 

id Post 1007709
วันที่ Post : 24-04-2013 08:47

สวัสดียามเช้าคะศิษย์พี่

ขอบคุณข้อมูลที่แสนจะมีประโยชน์มากมายสำหรับชีวิตศิษย์น้องตอนนี้เลยคะ ขอบคุณคะ rose

id Post 1007719
วันที่ Post : 24-04-2013 09:00

เรียนศิษย์น้องปุ้ม,

สวัสดียามเช้าเช่นกัน และยินดีเสมอน่ะ

User: meen2741
id Post 1008325
วันที่ Post : 25-04-2013 18:38

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นในการนำเสนอผลงานวิจัย (สอบป้องกัน) นำเสนอประมาณ 20-30 นาที พาวเวอร์พ้อยท์ ประกอบด้วย 1.ความเป็นมาและความสำคัญของปัญหา ไม่ควรเกิน 3 เฟรม 2.วัตถุประสงค์ 3. สมมติฐานของการวิจัย (ถ้ามี) 4.ขอบเขตของการวิจัย 5.ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ 6.กรอบแนวคิด 7.ประชากรและกลุ่มตัวอย่าง 8.เครื่องมือที่ใช้ในการวิจัย 9.เก็บรวบรวมข้อมูล 10.การวิเคราะห์ข้อมูล 11.สถิติ 12.สรุปผลการวิจัย 13.ข้อเสนอแนะ...นำเสนอสาระสำคัญสรุปมานำเสนอครับ

ส่วนอื่นๆปรากฎในเอกสารแล้วไม่จำเป็นต้องนำเสนออย่างละเอียดครับ

การตอบคำถามคณะกรรมการ จะเน้นความเข้าใจมากกว่าความจำนะครับ เรื่องสถิติไม่เน้นอะไรมากนัก แต่ต้องเข้าใจในการอ่านค่าแปลผล การเลือกใช้ครับ..เช่น t-test มาหลายประเภท ในงานวิจัยเราใช้ t ประเถทไหน ทำไมถึงเลอกใช้ t ประเภทนี้..sig. ซิกไม่ซิก..เป็นต้น

บท 1 ข้อควรศึกษา ปัญหาวิจัยคุณคืออะไร... งานวิจัยของคุณใช้ทฤษฎีอะไร...ศึกษาไปทำไม...ทำไมจึงสนใจศึกษาเรื่องนี้

บทที่ 2 แนวคิดทฤษฎีต่างๆ และงานวิจัย ที่นำมาเขียนมีเกณฑ์นำมาเขียนอย่างไร..

บทที่ 3 เป็นวิชาการล้วนๆ เช่น ทำไมศึกษากลุ่มตัวอย่างกลุ่มนี้ รู้ได้อย่างไรว่าต้องใช้กลุ่มตัวอย่างจำนวนขนาดนี้ ทำไมเลือกวิธีสุ่มอย่างนี้... ทำไมใช้เครื่องมือระเภทนี้... ทำอย่างไรจึงเชื่อได้ว่าเครื่องมือวิจัยมีคุณภาพน่าเชื่อถือได้...สถิติที่เลือกใช้แต่ละตัว ทำไมถึงเลือกสถิตินี้ สถิติแต่ละตัวใช้วิเคราะห์อะไร ตอนไหน...เป็นต้น

...ผลการวิจัย..คือคำตอบวัตถุประสงค์แต่ละข้อ เกี่ยวข้องกับอะไร้างต้องตอบให้ได้ เช่น ใครให้ข้อมูล เครื่องมือ สถิติ ผลการวิจัยเป็นเช่นนี้สะท้อนให้เห็นอะไร...

การสอบป้องกัน คือการป้องกันตัวเอง งานวิจัยของตนเอง ให้แก้ไขน้อยที่สุดสิ่งที่สำคัญคือความเข้าใและความมั่นใจในตนเองครับ

บท 1 ทำความเข้าใจให้มาก บท 3 วิชาการล้วนๆ บท 4 คำตอบวัตถุประสงค์ ซึ่งเป็นข้อมูลดิบให้เหตุผลไม่ได้ยกมาอภิปรายผลบทที่ 5>> บท 5 ให้เหตุผลผลการวิจัยเป็นเช่นนี้ เช่น มาก ปานกลาง น้อย สะท้อนให้เห็นอะไร สอดคล้องกับแนวคิดทฤษฎีหรืองานวิจัยของใคร...เป็นต้น

>>>ดังนั้นผลการวิจัยต้องปรากฎอยู่บทคัดย่อ บท 4 สรุปในบท 5..บางมหาวิทยาลัย บท 4 จะเป็นการวิเคราะห์ข้อมูลและอภิปรายผล เช่น ม.ขอนแก่น

การสอบป้องกัน is คณะกรรมการไม่น้อยกว่า 2 ท่าน Thesis คณะกรรมการไม่น้อยกว่า 4 ท่าน

id Post 1008355
วันที่ Post : 25-04-2013 19:45

ข้อมูลของคุณMEEN2741แน่นปึ๊กเลยนะครับ  .... ขอบคุณมากครับ  ;)

User: meen2741
id Post 1008509
วันที่ Post : 26-04-2013 08:43

คุณโท กุมภา

มหาวิทยาลัยต่างๆตามประสบการณ์หลายๆมหาวิทยาลัย รูปแบบจะเน้นมากครับ...รูปแบบอ่านคู่มือให้เข้าใจ ตั้งแต่การตั้งค่าหน้ากระดาษ เป็นนิ้วหรือเซ็นต์ หัว ล่าง ซ้าย ขวา...การใช้ฟร้อน ขนาดฟรอนท์ บท หัวข้อหลัก ย่อย ตัวหนา บาง Enter การใช้ Tab ..รูปแบบดูว่าง่าย แต่จัดยากครับ...เนื้อหาคิดว่ายาก แต่ทำง่ายครับ...ชื่อบท หัวข้อที่กำหนดให้แต่ละบท ต้องเรียงตามลำดับ ใช้ภาษาให้ถูกต้องตามที่กำหนดให้ด้วยครับ

บท 2 เนื้อหาให้แน่นๆไว้ครับ อยู่ภายใต้ขอบเขตของชื่อเรื่อง เมื่อจบแต่ละหัวข้อ ให้สรุปเป็นแนวคิดของตนเอง...ที่มาของกรอบแนวคิด เขียนให้ชัดเจน เนื้องานต้องมีมากพอ รวมถึงแนวคิด ทฤษฎีอื่นๆที่สนับสนุนกรอบแนวคิดด้วย...เมื่อบรรยายเนื้องานไปแล้วสรุปตัวแปรแต่ละตัว...เอาตัวสรุป ไปนิยามศัพท์ (บท 1) เอานิยามศัพท์ ไปสร้างเครื่องมือครับ...ดังนั้น สรุปมาจากเนื้องานในบท 2 ที่เป็นตัวแปรที่ศึกษา แล้วเอามานิยามศัพท์ในบทที่ 1 (ตัวแปรทุกตัวที่ศึกษา) เอานิยามศัพท์ไปสร้างเครื่องมือ ดังนั้นข้อคำถามทุกข้อ ต้องมีคำสำคัญในนิยามศัพท์ คือ เอานิยามศัพท์ไปขยายความเป็นข้อคำถาม... หากไม่ทำเช่นนี้ การหาค่า ioc จะไม่ผ่านครับ..หากข้อคำถาม นิยามศัพท์ สรุปตัวแปรในบทที่ 2 ไม่ตรงกันมีวิธีแก้ไขไม่ยากครับ...

การตัดสินวิจัย คะแนนได้จาก 3 ส่วน 1) รูปแบบ คะแนนมากที่สุด แต่ละมหาวิทยาลัยจะมีรูปแบบเฉพาะ ไม่เข้าใจอย่างไร ถาม จนท.บัณฑิตวิทยาลัย ที่มีหน้าที่ในการตรวจรูปแบบครับ 2)การนำเสนอ 3) การตอบคำถาม

หากมหาวิทยาลัยมีเกรด เกณฑ์ในการตัดสิน 1)นศ.มีความเข้าใจในงานวิจัยตัวเองอย่างลึกซึ้งงานวิจัยไม่มีการแก้ไข ให้คณะกรรมการตัดสินให้ "ดีเยี่ยม" 2) นศ.มีความเข้าใจงานวิจัยตัวเองอย่างลึกซึ้ง งานวิจัยแก้ไขเล็กน้อย ให้ตัดสินให้ "ดี" 3) นศ.เข้าใจงานวิจัยตนเองเป็นที่พึงพอใจของคณะกรรมการ ให้ตัดสินให้ "ผ่าน" 4) นศ.ไม่เข้าใจงานวิจัยตนเอง ไม่เป็นที่พึงพอใจคณะกรรมการ ให้ตัดสินให้ "ตก"

บางมหาวิทยาลัย ไม่มีเกรด คือไม่มี ดีเยี่ยม ดี มีแต่ ผ่าน หรือ ไม่ผ่าน ครับ

..คุณเชื่อไหม บทคัดย่อ เขียนยากที่สุด...ลองอ่านบทคัดย่องานวิจัยมหาวิทยาลัยต่างๆดูครับว่า เขียนให้เห็นภาพรวมงานวิจัยทั้งเล่มหรือไม่ บางเล่มไม่รู้เลยว่าเขาทำวิจัยแล้วได้ความรู้อะไรมา ไม่มีคำตอบวัตถุประสงค์แต่ละข้อเลย ระเบียบวิธีวิจัยก็มองไม่เห็น..

แสดงความคิดเห็นในภาพรวมครับ ซึ่งแต่ละมหาวิทยาลัย ประมาณนี้ วิชาการใช้ตัวเดียวกันทั้งหมดครับเพราะต้องใช้ตามหลักสากล แต่รูปแบบแตกต่างกันบ้าง

เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ หากสงสัยต้องการทราบอะไรถามได้ครับ ผมก็ศิษย์ มสธ.เช่นเดียวกัน มีประสบการณ์กับวิจัยบ้างครับพอแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ

หากต้องการเก่งเรื่องวิจัย ทำความเข้าใจงานตัวเองให้ลึกซึ้ง ทุกบททุกหัวข้อ ถ้าคณะกรรมการถามจะตอบอย่างไร ตั้งข้อสังเกตข้อสงสัยงานตัวเองให้มากๆ แสวงหาความรู้ คนเก่งวิจัยไม่ใช่อ่านงานคนอื่นมาแล้วเป็น 100 เล่ม...

การนิ่ง ไม่ใช่เรื่องดีในการสอบป้องกัน ต้องกล้าโต้ตอบ ให้เหตุผล ตอบความเข้าใจของเราได้ทุกคำถาม ผิดถูกไม่สำคัญครับ ตอบให้ได้ว่าเราเข้าใจอย่างไร ทำไมถึงเขียนงานออกมาอย่างนี้..เปรียบเช่นบ้านเรา ต้องรู้ว่าประตูหน้าต่างอยู่ตรงไหน ใครอาศัยอยู่บ้าง...งานวิจัยต้องตอบให้ได้ ทำไมถึงเขียนอย่างนี้ ในเล่มเอามาเขียนได้อย่างไร...อาจารย์เจองานวิจัยมาทั้งชีวิต เราเล่มแรกในชีวิตครับ... ประสบการณ์ต่างกัน...ผิดถูกอย่างไร อาจารย์แนะนำให้แก้ไขเองครับ แต่เราเข้าใจงานเราอย่างไรต้องกล้าตอบ ไม่ใช่นิ่งครับ

id Post 1008549
วันที่ Post : 26-04-2013 11:27

¢อบคุณ¢้อมูลที่แชร์นะคะ มีประโยชน์มาก ๆ เลยคะ

id Post 1008612
วันที่ Post : 26-04-2013 12:55

โห  ท่านMEEN2741 เกิดบนโลกใบนี้หรือว่าดาวดวงไหนรึปลาวครับ  เทพจริงๆ

ขอบพระคุณครับ:)

จัดทำโดย
สำนักคอมพิวเตอร์
 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช