แจ้งปัญหาการเข้าใช้กระดานสนทนาที่ mail Watcharet.kun@stou.ac.th

การแก้ไขเรื่องโพสต์ข้อความไม่ได้สำหรับผู้ที่ใช้ IE10 <วิธีแก้เบื้องต้น>
      เพิ่มระบบเรียงลำดับกระทู้ที่ตอบล่าสุดไว้บนสุด
      ค้นหาข้อมูลจาก google credit by lukeAtMe

พรบ คอมพิวเตอร์ คลิ๊ก เพื่ออ่าน

ค้นหาด้วย google       
สวัสดีคุณกำลังอยู่ใน Webboard Stou     ค้นหาข้อมูลกระดานสนทนา
หน้ากระทู้รวม
กลับหน้ากระดานสนทนา .::วิทยาการจัดการ ::.
ปรนัย หมายถึง อะไร แล้วอัตนัย หมายถึง อะไร เราจำสับสนกัน
  ผู้ตั้งคำถาม : Eyelinener วันที่ Post : 14-05-2013 13:36  จำนวน Post: 201 ครั้ง

User: Eyelinener
id Post 1012141
วันที่ Post : 14-05-2013 13:36

ปรนัย หมายถึง อะไร แล้วอัตนัย หมายถึง อะไร เราจำสับสนกันอ่ะจ้า บอกที ระหว่างปรนัย หมายถึง สอบข้อเขียนหรือข้อกา กันแน่ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

User: monthakan
id Post 1012147
วันที่ Post : 14-05-2013 13:48

ปรนัย แบบกา อัตนัย แบบข้อเขียนค่ะ

User: Eyelinener
id Post 1012172
วันที่ Post : 14-05-2013 15:00

ขอบคุณค่ะ

User: e21qwe
id Post 1012713
วันที่ Post : 16-05-2013 09:09

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

ข้อสอบ ข้อเขียน คือการสอบแบบเขียนลงบนกระดาษ จึงเรียกว่าข่้อสอบขอ้เขียน ซึ่งแบ่งเป็นประเภทใหญ่ๆได้ สองประเภทคือ

1. ข้อเขียนแบบปรนัย

2. ข้อเขียนแบบอัตนัย

สำหรับ ปรนัย แปลว่า วัตถุวิสัย คือการกำหนดคำตอบมาให้ผู้ทดสอบได้เลือกตอบ ซึ่งบางครั้งอาจเรียกทับศัพทืว่า ข้อสอบช้อย(choices) หรือตัวเลือก โดยเมื่อผู้สอบเลือกคำตอบที่ต้องการได้แล้วก็จะ กากบาท หรือ ฝนคำตอบลงในกระดาษคำตอบ

ส่วน อัตนัย แปลว่า จิตวิสัย คือการทดสอบโดยให้ผู้ทดสอบสร้างคำตอบเองทั้งหมดจากความคิดของผู้ทดสอบเอง คือมีแต่คำถามมาให้ผู้สอบเขียนตอบเอง

พูดง่ายๆคือ ปรนัย คือ ข้อสอบแบบเลือกคำตอบที่ถูกต้อง ส่วนอัตนัย คือการเขียนบรรยายคำตอบ

ผิดพลาดจุดให้ผู้รู้ขี้แนะด้วยครับ

จัดทำโดย
สำนักคอมพิวเตอร์
 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช