แจ้งปัญหาการเข้าใช้กระดานสนทนาที่ mail Watcharet.kun@stou.ac.th

การแก้ไขเรื่องโพสต์ข้อความไม่ได้สำหรับผู้ที่ใช้ IE10 <วิธีแก้เบื้องต้น>
      เพิ่มระบบเรียงลำดับกระทู้ที่ตอบล่าสุดไว้บนสุด
      ค้นหาข้อมูลจาก google credit by lukeAtMe

พรบ คอมพิวเตอร์ คลิ๊ก เพื่ออ่าน

ค้นหาด้วย google       
สวัสดีคุณกำลังอยู่ใน Webboard Stou     ค้นหาข้อมูลกระดานสนทนา
หน้ากระทู้รวม
กลับหน้ากระดานสนทนา .::รัฐศาสตร์ ::.
ผมติดละครครับ
  ผู้ตั้งคำถาม : mjupost28 วันที่ Post : 27-05-2013 13:25  จำนวน Post: 141 ครั้ง

User: mjupost28
id Post 1015974
วันที่ Post : 27-05-2013 13:25

พ่อใหญ่ : 

มันเป็นเรื่องของคนที่ไม่รู้จักดีชั่ว ทำผิดแล้วยังไม่สำนึกผิด ยังคิดจะกลับมาแก้แค้น!!!!

/// ละคร คุณชายรัชชานนท์

-----------------------------------------------------------------------------------------------

ละคร คุณชายพุฒิภัทร

จากเทพบุตรจุฑาเทพ

ผมติดละครเรื่องนี้นะคร๊าบบบ

เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User: จำเลย
id Post 1015983
วันที่ Post : 27-05-2013 13:47

ท่านเอ็มเล่นแบบนี้....เดี๋ยวผมก็อดดูละครดีๆหรอก

ถ้า I โอ๊กเข้ามาดู...มีหวังเป็นเรื่อง เดี๋ยวพาลไปแบนละครคุณชายอีก....ผมก็อดดูกันพอดี 5555

คิดถึงเหนือเฆฆ 2 จริงๆ

User: นายเมือง
id Post 1016005
วันที่ Post : 27-05-2013 14:40

ไม่ต้องห่วงหรอกท่านจำเลย...

ยังไง ๆถ้ายังมีการชุมนุมรำลึกครบรอบของครบรอบ(และของครบรอบ...!!!)เมื่อไรละก็...

จะมีคนสไกป์หรือวิดีโอลิงค์ เล่นละครให้ดูทุกรอบแหละ...!!!

User: จำเลย
id Post 1016042
วันที่ Post : 27-05-2013 16:07

ท่านนายเมืองเป็นแฟนรายการละครโกหกจากคนแดนไกลที่มีคนสไกป์มารึครับ 555+

ผมไม่ชอบดู...ผมชอบดูเฉพาะละครสุภาพบุรุษจุทาเทพครับ

User: boonkiat
id Post 1016052
วันที่ Post : 27-05-2013 16:51

สมัยก่อนความเด็ดขาดของผุ้นำทำให้ ละคร เป็นเพียงการละเล่นที่ปะปนกับการแสดงที่ชวนให้น่ารื่นเริงบันเทิงใจของชาวบ้านเท่านั้น นักแต่ง นักประพันธ์ สมัยนั้นต่างก็ยอมรับว่าไม่ควรนำละครมาสร้างแล้วให้เกิดความแตกแยกระหว่างชาวบ้านและผู้นำ ซึ่งทำให้เกิดละครมากมาย เช่น บ้านทรายทอง คู่กรรม เรื่องผีก็มี แม่นากพระโขนง สร้างกี่ครั้งก็จะวิ่งกันทั้งเรื่อง มุดลงโอ่ง และมีละครอีกมากมาย จนมีคำพูดติดปากว่ามีแต่สร้าง ละครน้ำเน่า แต่เมื่อมีชาวบ้านร้านตลาดดู ละครน้ำเน่า ที่มีแต่ด่าทอใส่กัน ตบตีแย่งผัวกันจบแล้ว ก็ไม่เห็นว่ามีชาวบ้านร้านตลาดคนไหนที่จะออกมาทะเลาะกันจนก่อความวุ่นวายแต่อย่างไร ละครจึงเป็นเพียงชีวิตจริงส่วนหนึ่งของชาวบ้านที่ผู้ประพันธ์มีเจตนารมณ์ที่ต้องการสะท้อนความจริงของชีวิตคนในสังคมเท่านั้น

สมัยนี้ความเด็ดขาดของผู้นำแทบจะไม่มี สังคมเจริญขึ้นจริงหรือเสื่อมลง เพราะเมื่อละครเก่ากลับมาสร้างใหม่ ขณะที่ละครใหม่กำลังเกิดขึ้นมากมาย เนื้อหาของละครเหล่านั้นกลับมายุ่งเกี่ยวกับการเมืองมากขึ้น วาทะกรรมมีมากมาย  เสียดสี ส่อเสียดการเมืองการปกครองมากขึ้นเรื่อย ๆ ทำให้ชาวบ้านร้านตลาดที่ดูละครเหล่านั้น แทนที่จะได้ความบันเทิงตามเจตนารมณ์ของผู้ประพันธ์ที่เป็นต้นฉบับอย่างแท้จริง แต่ผู้สร้างละครเหล่านั้นได้นำบทประพันธ์มาดัดแปลงเพื่อให้เข้ากับสังคมในยุคนี้สมัยนี้ หากสะท้อนภาพชีวิตจริงของคนในสังคมก็ไม่น่าจะมีปัญหาอย่างไร เพราะกิเสลตัณหาราคะของคนย่อมมีได้ในทุกคนไปไม่ว่าจะผ่านยุคสมัยไหนมาก็จะคิดคล้ายกันเพราะเป็นเรื่องของผัวผัวเมียเมีย

การนำละครมาดัดแปลงจากที่เรียกว่า ละครเพื่อสร้างความบันเทิงให้ผู้ดู เพื่ออธิบายได้ว่า ดูละครแล้วย้อนดูตัวเราว่าเป็นดังเช่นละครหรือไม่เพื่อจะได้แก้ไขที่ตัวเรา กลับกลายเป็นว่า ละครเพื่อสร้างความขัดแย้งให้ผู้ดู เพื่ออธิบายว่า ดูละครแล้วย้อนดูว่าเราพอใจกับความขัดแย้งจนนำไปสู่ความแตกแยกหรือไม่ บทประพันธ์ ไปถึงคำพูด คำจา การชักสีหน้า การแสดงท่าทางของตัวละครแต่ละคนนั้นไม่ใช่ ศิลปิน ที่แท้จริง เพราะศิลปินที่แท้จริง คือ ผู้สร้างสรรค์ผลงาน จรรโลงใจ มีธรรมจารรยา มีแต่ความอ่อนหวาน เน้นความสามัคคี สร้างความสงบสุขให้กับบ้านเมือง

ตัวละคร เหล่านั้นจึงเป็นเพียงผู้รับจ้างเพื่อแสดงออกด้วยคำพูด หน้าตา ท่าทาง ซึ่งมิใช้ผู้ที่ควรจะได้รับการเรียกขานว่า ศิลปิน แต่อย่างไร ดังนั้น การขายฝัน ขายความคิด ขายคำพูด จะขายในฐานะใด่ที่ไหนก็ได้ แต่อย่ามาขายในฐานะที่เป็น ศิลปิน เลยเพราะ ศิลปิน มิใช่ผู้ก่อปัญหาแห่งความขัดแย้ง แต่แท้จริงแล้วนั้น ศิลปิน คือ ผู้ที่ก่อให้เกิดความสุขแก่มนุษย์ทั้งโลก

การเมืองนำการทหาร การทหารนำการเมือง ธุรกิจการเมือง สื่อมวลชนการเมือง มีได้ไม่ว่ากัน แต่ขอเถอะครับว่า อย่าให้เกิดศิลปินการเมืองในประเทศไทยเลยนะครับ ขอให้มีพื้นที่ที่สงบสุขให้กับ ศิลปิน (แท้จริง) ได้ยืนหยัดอยู่ได้ในสังคมไทยด้วยความภาคภูมิใจตลอดไปด้วยนะครับ        

User: JATI
id Post 1016078
วันที่ Post : 27-05-2013 18:06

เค้าแบนไปเรื่องหนึ่งแล้ว ช่อง ๓ ไม่เข็ด เพราะคราวที่แล้ว ไอ้ช่องนี้มันยังตอบคำถามสังคมไม่ได้เลย

User: เมือง
id Post 1016084
วันที่ Post : 27-05-2013 18:21

....ดูแล้วสนุกดีครับ.....

User: preeda
id Post 1016139
วันที่ Post : 27-05-2013 20:51

ปีนี้ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมแน่นอนครับ

User: Yotaka
id Post 1016364
วันที่ Post : 28-05-2013 15:18

ติดเหมือนกันค่ะ!วลีโดนๆเยอะ

User: bunbunbun
id Post 1016371
วันที่ Post : 28-05-2013 15:50

เค้าแบนไปเรื่องหนึ่งแล้ว ช่อง ๓ ไม่เข็ด เพราะคราวที่แล้ว ไอ้ช่องนี้มันยังตอบคำถามสังคมไม่ได้เลย

คุณพี่ JATI คะ  นายทุนทำทุกอย่างเพื่อเงินค่ะ  ละครดีๆ ขายดีคนดูเยอะเงินโฆษณาก็เข้าเยอะ   เมื่อนักการเมืองหญ่ายยย... มาขอให้ Off air นายทุนก็ได้อีกค่ะ... ได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง.   "คนหน้าหนาไม่สนใจสังคมหรอกคะ..."

User: JATI
id Post 1016434
วันที่ Post : 28-05-2013 20:23

น่านนะสิ ถ้าไม่ถูกใจท่านโอ๊คอากค์ เดี๋ยวคุณชายจุทาเทพ จะจบแบบหายไปอีก (จบแบบกระทันหัน) เจ้าของช่องคลอดหมายเลข ๓ คงตอบคำถามสังคมไม่ได้อีก 
เฮ้อ จะดูละครทั้งที่ ต้องเป็นหนี้ความคิดของนักการเมืองด้วยนะ (มันแบนได้)

User: taitai
id Post 1016725
วันที่ Post : 29-05-2013 19:43

เปิดดูละครย้อนหลังทางเน็ตก็ดีนะคะ  ไม่ต้องเสียเวลาดูโฆษณาดีค่ะ...

จัดทำโดย
สำนักคอมพิวเตอร์
 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช