แจ้งปัญหาการเข้าใช้กระดานสนทนาที่ mail Watcharet.kun@stou.ac.th

พรบ คอมพิวเตอร์ คลิ๊ก เพื่ออ่าน

ค้นหาด้วย google       
สวัสดีคุณกำลังอยู่ใน Webboard Stou     ค้นหาข้อมูลกระดานสนทนา
หน้ากระทู้รวม
กลับหน้ากระดานสนทนา .::รัฐศาสตร์ ::.
ต้นไม้เป็นพิษย่อมให้ผลไม้ที่มีพิษ
  ผู้ตั้งคำถาม : โหวซีไป๋ วันที่ Post : 29-07-2013 06:43  จำนวน Post: 427 ครั้ง

User: โหวซีไป๋
id Post 1037894
วันที่ Post : 29-07-2013 06:43

ป.วิ.อ.มาตรา226บัญญัติว่า "พยานวัตถุ พยานเอกสาร หรือพยานบุคคลซึ่งน่าจะพิสูจน์ได้ว่าจำเลยมีผิดหรือบริสุทธิ์ ให้อ้างเป็นพยานหลักฐานได้ แต่ต้องเป็นพยานหลักฐานที่มิได้เกิดขึ้นจากการจูงใจ มีคำมั่นสัญญา ขู่เข็ญหลอกลวงหรือโดยมิชอบประการอื่นและให้สืบตามบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่นอันว่าด้วยสืบพยาน"

พยานหลักฐานที่ต้องห้ามรับฟังตาม ป.วิ.อ.มาตรา226นี้ ต้องเป็นพยานหลักฐานที่เกิดขึ้นโดยมิชอบ ส่วนพยานหลักฐานที่ได้ต่อเนื่องมาหรือเป็นผลที่ได้มาจากพยานหลักฐานที่ได้มาโดยมิชอบนั้นจะรับฟังได้หรือไม่ ในทางทฤษฎีมีความเห็นอยู่3ทาง

ทฤษฎีที่1.ถือว่าสำคัญที่ตัวพยานหลักฐาน โดยที่ตัวพยานหลักฐานนั้นจะได้มาอย่างไร ไม่สำคัญ เพราะผู้ได้รับความเสียหายก็อาจฟ้องร้องได้อยู่แล้ว

ทฤษฎีที่2.ไม่ยอมรับฟังพยานหลักฐานที่ได้มาโดยมิชอบนั้นเลย เพราะหากยอมรับฟังก็เท่ากับเป็นการสนับสนุนให้เจ้าพนักงานทำผิดกฎหมาย ซึ่งเป็นการเลวร้ายกว่าที่จะปล่อยให้อาชญากรรอดพ้นการถูกลงโทษทางอาญาไปได้ครั้งหนึ่ง

ทฤษฎีที่3.ต้องให้ประโยชน์ของประชาชนและรัฐกลมกลืนกัน

สำหรับประเทศไทยเราศาลมีความเห็นไปทางทฤษฎีที่3.กล่าวคือยอมรับฟังพยานหลักฐานที่ได้ต่อเนื่องมาจากพยานหลักฐานที่ได้มาโดยมิชอบ เช่น พนักงานสอบสวนขู่ให้ผู้ต้องหารับสารภาพ คำรับสารภาพเกดขึ้นโดยมิชอบศาลไม่รับฟังแต่จากคำสารภาพนั้นพนักงานสอบสวนได้ไปค้นพบหลักฐานอื่นๆอีกดังนี้ศาลรับฟังพยานหลักฐานที่ค้นพบในภายหลังแต่หลักเรื่องนี้กฎหมายต่างประเทศเช่น เมกา วางหลักไว้แน่นอนว่าไม่ยอมรับฟังพยานหลักฐานที่เป็นผลจากการกระทำดังกล่าวถือว่าพยานหลักฐานเช่นนั้นไม่ชอบไปด้วย.....เปรียบเสมือนผลไม้ที่เกิดจากต้นไม้ที่เป็นพิษ ผลไม้นั้นย่อมมีพิษด้วย( The fruit of a poisonous tree doctrine)รัฐไม่มีความชอบธรรมในการแสวงหาผลประโยชน์จากผลไม้ที่ไม่ชอบนั้น แต่กฎหมายของอังกฤษ ฝรั่งเศษ ญี่ปุ่น เยอรมันี ยอมรับฟังพยานเช่นนี้

คุ้นๆมั๊ยครับพี่น้องเรื่องต้นไม้และลูกไม้ที่เป็นพิษอ่านถึงตรงนี้ผมนึกถึงคำพูดของคุณทักษิณขึ้นมาทันที(คำพูดนะไม่ใช่คดี)ผมเกิดสงสัยว่าตกลงคุณทักษิณไปเอาคำพูดนี้มาจากหนังสือกฎหมาย(เล่มไหน)หรือหนังสือกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาและพยานหลักฐานสำหรับรัฐศาสตร์เล่มปรับปรุงใหม่นี้ไปเอาคำพูดของคุณทักษิณมากันแน่

ใครรู้ช่วยบอกทีเพราะผมด้อยโอกาสทางด้านกฎหมายจริงๆอ่านมาก็เพียงสี่เล่มของรัฐศาสตร์นี่แหละและไม่คิดจะศึกษาศาสตร์แขนงนี้ที่แข็งทื่อไร้เสน่ห์แต่มากคุณค่านี้อีกแล้ว5555

User: จำเลย
id Post 1037898
วันที่ Post : 29-07-2013 07:49

เรื่องผลไม้พิษ เป็นสุภาษิตกฎหมายที่มีมาช้านานแล้วครับท่านโหว..... ผมยืนยันว่ามีมาก่อนคุณทักษิณเกิดแน่ๆ และเชื่อว่าสุภาษิตดังกล่าวก็จะเป็นอมตะ แม้คุณทักษิณจะตายไปหรืออีก 100 ปีข้างหน้า นักกฎหมายก็ยังคงจะได้เรียนสุภาษิตนี้ครับ 555+

id Post 1037911
วันที่ Post : 29-07-2013 09:01

ขอบคุณท่านจำเลยที่ให้ความกระจ่าง

ขอถามท่านจำเลยต่อหน่อยในฐานะนักกฎหมายหรือศึกษากฎหมายก็แล้วแต่

ท่านจำเลยเห็นด้วยกับทฤษฎีไหน1.2.หรือ3.

ส่วนตัวผมต้องยอมรับว่าบอกไม่ถูกเพราะหากเอาแค่อ่านตามหนังสือผมก็เห็นด้วยกับทฤษฎีที่2.แต่ทุกครั้งที่ดูหนังฮ่องกงที่อาชญากรเก่งมากกฎหมายไล่ไม่ทันจนตำรวจต้องเล่นนอกเกมส์ยัดของกลางให้หรือประการอื่นก็แล้วแต่ผมก็มองว่าตำรวจไม่ได้ทำเกินเลยไป

ผมชอบการแยกแยะแจกแจงกฎหมายของท่านจำเลยมากต้องขอบคุณท่าน

User: จำเลย
id Post 1037917
วันที่ Post : 29-07-2013 09:33

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ (อาจจะผิดก็ได้)

ทฤษฎีที่ 1 เป็นการยอมรับผลไม้จากต้นไม้พิษ , ทฤษฎีที่ 2 ไม่ยอมรับผลไม้จากต้นไม้พิษ ส่วนทฤษฎีที่ 3 ยอมรับรับทั้ง 2 ทฤษฎีโดยการปรับใช้ตามความเหมาะสม

ในบางประเทศเช่นอเมริกา จะไม่ยอมรับพยานหลักฐานที่ได้มาโดยไม่ชอบเลยทุกๆกรณี แต่สำหรับประเทศอังกฤษกลับยอมรับพยานหลักฐานที่ได้มาแม้จะมีวิธีการที่ได้มาโดยไม่ชอบ

ที่สนุกกว่าคือประเทศไทยเพราะเราแทงกั๊ก 555+ คือเรากำหนดไว้ในป.วิอาญา ม.226 อย่างที่ท่านโหวว่ามาคือ...เหมือนจะไม่ยอมรับผลไม้จากต้นไม้พิษ แต่ในทางปฎิบัติเราแยกการจับกุมกับการสอบสวนออกจากกัน การจับกุมอาจจะกระทำไปโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นปราศจากหมายจับ หรือหมายค้น แต่หากการสอบสวนทำไปอย่างถูกต้องแล้ว แม้การจับกุมจะไม่ถูกหรือไม่ชอบด้วยกฎหมายแต่...ก็ไม่ทำให้การสอบสวนเสียไปแต่อย่างใด ศาลยังคงพิพากษาได้ สรุปคือ เราแทงกั๊กนั้นเอง หากถามว่าผมชอบทฤษฎีไหน ผมก็ต้องตอบว่า ทฤษฎีที่ 3 ...... เอวังด้วยประการละฉะนี้

5555+

id Post 1037920
วันที่ Post : 29-07-2013 09:41

เราแทงกั๊ก55555555555ผมชอบจัง55555555555555++++++

User: ชุมแพ
id Post 1038004
วันที่ Post : 29-07-2013 14:39

ขอบคุณทั้งคุณโหวฯ และคุณจำเลย มากๆ .... สร้างสรรค์สิ่งที่ดี เพื่อกระดานฯ 

ขอบคุณมากๆ ....

ว่าแต่ช่องแทง  "กั๊ก " อยู่ตรงไหน นะ ... !

User: preeda
id Post 1038036
วันที่ Post : 29-07-2013 16:49

การจับกุม หมายจับ หมายค้น ต้องดูตั้งแต่ขั้นตอนแรกๆครับ ถ้าผิดขั้นตอนต้องรีบดำเนินการแจ้งความดำเนินคดี ได้ครับ ต่อเจ้าหน้าที่รัฐ แต่คงไม่ละเอียดพอ เอาแค่นี้ก็น่าจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ เพราะบ้างที่ทั้งชื่อ นามสกุล ทั้งเลขที่บ้านตามทะเบียนบ้านก็ยังไม่ตรงกับหมายค้น หมายจับ....มีมาแล้วครับ..

User: weda
id Post 1038060
วันที่ Post : 29-07-2013 18:04

การจับกุม หมายจับ หมายค้น ต้องดูตั้งแต่ขั้นตอนแรกๆครับ ถ้าผิดขั้นตอนต้องรีบดำเนินการแจ้งความดำเนินคดี ได้ครับ ต่อเจ้าหน้าที่รัฐ แต่คงไม่ละเอียดพอ เอาแค่นี้ก็น่าจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ เพราะบ้างที่ทั้งชื่อ นามสกุล ทั้งเลขที่บ้านตามทะเบียนบ้านก็ยังไม่ตรงกับหมายค้น หมายจับ....มีมาแล้วครับ..

--------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณ preeda 
 ขั้นตอนการทำงาน  ไม่ได้ง่ายหรือหมูอย่างที่คิดนะ

แค่ในระบบฐานข้อมูลของทะเบียนฯ  แค่พิมพ์ชื่อ สกุล   ก็มีข้อมูลชื่อนามสกุงบ ซ้ำกันเป็นร้อยๆ  แม้กระทั่งอายุเดียวกัน  ก็มีเป็นสิบๆ

บางครั้งฐานข้อมูล ก็ถูกลบหายไปจากระบบโดย....  ไม่ต้องถามว่า เพราะอะไร โจรค้ายาเสพติดบางคน  มีฐานทะเบียนฯ สวมข้อมูลคนอื่น จนเจ้าหน้าที่หาไม่เจอ

----------------------------------------------------------------------------------------

แค่การออกหมายเรียก ก็ต้องพิจารณาแล้ว  พิจารณาอีก  เวลาของอายุความ  ก็มีส่วนสำคัญในการทำคดี

เจ้าหน้าที่มือใหม่หัดขับ   ไม่มีประสบการณ์   มาเรียนรู้ใหม่ ขาดการวิเคราะห์ข้อมูล ก็มีปัญหาแล้ว

ยิ่งความซับซ้อนของคดี ที่ เขาวางแผนมาเป็นอย่างชาญฉลาด ก็ยิ่งยากมาก

การที่เขาไม่ยอมรับผลจากต้นไม้พิษ  ก็เพื่อเป็นการฝึกใหม่ผู้ที่ทำงานได้  หัดรู้จักกระบวนการ  และวิธีการคิด  ที่ถูกต้องในการทำงาน 

ฉะนั้น  คนทำงาน จึงต้องฝึกประสบการณ์การทำงานมากๆ  และมีไหวพริบ  ปฏิฎาน  สมาธิ ที่ยอดเยี่ยม  มีความรู้ความสามารถ มีหลักจิตวิทยาขั้นสูง  อดทน  และมีจิต คิดวิเคราะห์ข้อมูลที่เป็นทางบวกและทางลบให้เป็น จึงจะนำข้อมูลมาใช้ประโยชน์ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ปัจจุบัน  คนหนึ่งคน ต้องแบกภาระการทำงานจำนวนมาก  ตามประชากรที่เพิ่มมากขึ้น และยังมีปัญหาทางสังคมและซับซ้อนมากมาย

-------------------------------------------------------------------

การจะฝึกคนให้เก่งแบบ ซุปเปอร์แมน  ก็หายากเต็มที

ยิ่งทั้งเก่ง ทั้งมีคุณธรรมและจริยธรรม ยิ่งหายากมาก

และยิ่งทั้งเก่ง  มีคุณธรรมจริยธรรม และสามารถครองใจคนให้หันหน้ามาร่วมทำความดียิ่งยากขึ้น

เพราะทุกคน  ต่างหวังที่จะแย่งชิงอำนาจ  ก้าวขึ้นเป็นใหญ่ทั้งนั้น

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ฉะนั้น การใช้ดอกไม้พิษ  เพื่อแก้พิษ

เหมือนกับ การที่คนถูกพิษ  นำปลิงไปดูดพิษ ออกจากตัว

มันจึงอาจจะยังมีอยู่   ถ้ามันจะทำให้สังคมดี

------------------------------------------------------------------------------------------

id Post 1038070
วันที่ Post : 29-07-2013 18:49

ทุกท่านสบายดีตอนเย็นๆ

อูยยยยไม่กล้า"""แทงกั๊ก""""ครับท่านพี่ชุมแพ

กลัวอิทธิพลคนคุมบ่อนครับ5555

สังคมไทยยังไงก็คงต้อง"ถอนพิษ"กันซักครา....ว่าไหมครับ

User: preeda
id Post 1038120
วันที่ Post : 29-07-2013 23:04

ขอบคุณครับท่านweda"""

จัดทำโดย
สำนักคอมพิวเตอร์
 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช