แจ้งปัญหาการเข้าใช้กระดานสนทนาที่ mail Watcharet.kun@stou.ac.th

การแก้ไขเรื่องโพสต์ข้อความไม่ได้สำหรับผู้ที่ใช้ IE10 <วิธีแก้เบื้องต้น>
      เพิ่มระบบเรียงลำดับกระทู้ที่ตอบล่าสุดไว้บนสุด
      ค้นหาข้อมูลจาก google credit by lukeAtMe

พรบ คอมพิวเตอร์ คลิ๊ก เพื่ออ่าน

ค้นหาด้วย google       
สวัสดีคุณกำลังอยู่ใน Webboard Stou     ค้นหาข้อมูลกระดานสนทนา
หน้ากระทู้รวม
กลับหน้ากระดานสนทนา .::วิทยาการจัดการ ::.
อยากเรียนบัญชี... แต่กลัวเรียนไม่จบ
  ผู้ตั้งคำถาม : somjoog วันที่ Post : 14-11-2013 12:12  จำนวน Post: 1 ครั้ง

User: somjoog
id Post 1065226
วันที่ Post : 14-11-2013 12:12

somjoog

อยากสอบถามคนที่เรียนบัญชีของ มสธ. ว่ายากมั้ย จบตามหลักสูตรหรือเปล่า ส้มใช้วุฒิปวส. สมัครเรียนเท่ากับต้องเรียนอีก 2 ปีครึ่ง แต่พี่ที่ทำงานบอกว่าเรียนบัญชียากมากให้เปลี่ยนเป็นการจัดการ เลยไม่มั่นใจเพราะเลิกงานดึกทุกวัน กลัวว่าจะไม่มีเวลาทำความเข้าใจกับเนื้อหา และเพิ่งจะสมัครเรียนไปเมื่อภาคปลาย 2556 ค่ะ จึงขอความมั่นใจจากรุ่นพี่ทั้งหลายที่ผ่านการเรียนมาแล้ว ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ส้ม

User: nok7814
id Post 1065284
วันที่ Post : 14-11-2013 16:38

ยากหรือง่ายไม่ได้อยู่ที่ตำรามันอยู่ที่ตัวเราว่าสู้หรือไม่สู้ลองก่อนสิครับถามคนอื่นไม่รู้หรอกน่า สู้ๆๆๆ

User: bj.rat
id Post 1065285
วันที่ Post : 14-11-2013 16:40

ไม่รู้ว่าจบปวส.สาขาไหน แต่ถ้าจะเรียนก็คงไม่เกินความสามารถหรอก หลักสูตร2ปีครึ่ง เราก็อาจลงเรียนแต่ละเทอมให้น้อยวิชาหน่อย คือจาก2 ปีครึ่งเราก็จบ3ปี (รับปริญญาพร้อมกัน) ในเวปก็มีสอนวิชาบัญชีเยอะ ก็ช่วยได้อีกทางนึง ลองคิดดูครับ

User: cat aloha
id Post 1065395
วันที่ Post : 15-11-2013 11:33

ปกติ หากใจไม่รัก ก็ยากเอาการนะ

เพราะ ป้าแมว เรียนบริหาร เอกบัญชีตอน ปวส ป้าว่า ง่ายมาก ได้เกรด 3.52 เพราะเรยนโดยมี ครู ให้ถามหากไม่เข้าใจ แต่ที่ มสธ เราไม่รู้จะถามใคร และความยากเพิ่มมาอีกระดับ แต่ หากเราชอบวิชาพวกนี้ ก้ ไม่ยาก

มี นศ ที่ เกาะพงัน น้องอ่อน ลงเรียน ปี 53 กับป้าแมว เราจบ บัญชีมาตอนเรียน ปวส เค้าทำงานด้านบัญชีโรงแรมมา 10 กว่าปี เลยลงเรียนสาขา บัญชี มสธ ป้าแมว  ลงการท่องเที่ยวการโรงแรม เราลงเรียนเทอมแรก 3 วิชา ป้าแมวสอบผ่านสาม เค้าผ่าน 1 ตก 2

เทอมต่อมา เค้าลง 3 ป้าลง 3 วิชา ป้าผ่านหมด 3 วิชา เค้าผ่าน 2 วิชา  ทีนี้เริ่มถอดใจ ป้าเลยถามไม่รอช้า ไม่อยากเห็น คนๆหนึ่งทิ้งฝัน เลยถามว่า มีความสุขกับงานที่ทำหรือไม่ เค้าตอบว่า มากเลย และเรียน มสธ เพื่ออะไรเป็นจุดหมาย เค้าตอบว่า อยากได้ ปริญญาสักใบไปฝากแม่ที่แก่แล้ว

ป้าเลยบอกว่า ป้า มาถึงจุ ตัน ของตำแหน่งงานเช่นกัน มีครบทุกอย่างในชีวิตแล้ว แต่ที่ไม่มีคือ ปริญญา และวันนั้นป้า็ให้เค้าโหลด มสธ 9 เพื่อขอเปลี่ยน สาขามาเป็น เอกเดียวกับป้าแมว

ตอนนี้ เค้าจบหลังป้าเทอมหนึ่ง เค้าจบ 2/55 ป้าแมวจบ 1/55 เราสองคนรับปริญญาใบนี้เพื่อฝันของแม่ พร้อมกัน ปี 57 ที่จะถึง

ปล หากเรียนแล้ว เพื่องานหรือต่อยอดงานทีจะทำ ต้องขยันมากกว่าที่เรียน ปวส หลายเท่า แต่หากเรียน เพื่อให้เราไปถึงฝัน ก็ให้เลือกเรียน เอก สาขา ที่เราเรียนแล้วมีความสุข ไม่เครียด เพราะเราเครียด มีผลถึง ความสุขในปัจจุบันคะ

อนาคตเรากำหนดเองได้ เชื่อป้าแมวสิ

User: kanyanut
id Post 1065438
วันที่ Post : 15-11-2013 15:49

เราเรียนเอกบัญชีเหมือนกันค่ะ   ที่ลงเรียนบัญชีเพราะว่าชอบการคำนวณไม่ชอบท่องจำ เลยลงทะเบียนเรียน พี่ๆที่ทำงานก็บอกว่ามันยากและจะเรียนกี่ปีถึงจบ  แต่ในเมื่อเราคิดที่จะเรียนในสิ่งที่เราชอบ  เราตั้งใจไว้ว่า 4 ปีจบ ตอนนี้เหลืออีก 10 วิชา คาดว่าจะจบเทอม1/58 ค่ะ เรียน 4 ปีนะค่ะ  สู้ๆค่ะ เราต้องทำในสิ่งที่เราชอบให้ดีที่สุดค่ะ

By ยุ้ย มีอะไรปรึกษาได้นะค่ะ  

ที่เฟสบุ๊ค  น้องไนซ์   ข่าทิพย์พาที จ้า

User: xciter
id Post 1065454
วันที่ Post : 15-11-2013 17:52

3909800421480

วิชาบัญชีไม่ยากที่จะเรียนให้สำเร็จจนรับปริญญา  ถ้าน้องมุ่งมั่นจริง ผมขอรับรองว่าจบรับปริญญาแน่นอน

ขอยกกรณีของผมเพื่อเป็นกำลังใจนะครับ  ผมจบ ปวส.บัญชี ปี พ.ศ. 2522 ลงเรียนเอกบัญชี เทอม 2 ของปี 2553 คาดว่าจะจบในเทอม 1/2556 ผมลงเรียน ป.ตรี บัญชี  พร้อมกับลงเรียน ป.โท นิติศาสตร์  พร้อมกัน  สำหรับ ป.โทนิติ เหลือแต่ทำสาระนิพนธ์  จึงขอเป็นกำลังใจให้  จบ ป. ตรี บัญชี เงินเดือนสูง เริ่มที่ 15,000. บาท และไม่ตกงานครับ

User: โดโล
id Post 1065633
วันที่ Post : 16-11-2013 23:14

ตามความเห็นของผมนะครับ ถ้าคุณอยากเรียนบัญชีกับมสธ.คุณต้องมีกำลังใจที่ดีมากๆสามารถทนกับตำราที่มีปัญหาในการเรียบเรียงได้ เพราะคุณจะเจอที่ผิดๆเยอะ โดยเฉพาะตัวเลขในโจทย์และเฉลยผิดๆในแบบทดสอบ ซึ่งไม่มีอาจารย์จะมาบอกแก้ให้คุณ(เว้นแต่วิชานั้นมีสอนเสริม) ถ้าคุณไม่มีพื้นทางบัญชีที่ดีแล้วกว่าคุณจะรู้ตัวว่าตำราผิดก็เสียเวลาหาความจริงไปเยอะ และจากตำราที่มีปัญหาในการเรียบเรียงจะทำให้คุณเสียเวลามากในการอ่านเพื่อทำความเข้าใจ ซึ่งก็มีอยู่หลายวิชาครับ

นอกจากนั้นสาขาบัญชีจะมีการสอนเสริมค่อนข้างน้อย และก็ทำไม่ค่อยสมบูรณ์(ลองดูเปรียบเทียบกับสาขาอื่นจากสอนเสริมในเน็ต) ทำให้คุณต้องมีเวลาค้นคว้าด้วยตัวเองค่อนข้างมาก และยิ่งถ้าคุณไม่ได้จบปวช ปวสบัญชีมา และมีไอคิวปกติแล้ว คุณจะได้รับความกดดันในการทำความเข้าใจเนื้อหาค่อนข้างมาก ซึ่งอาจจะกินเวลางานของคุณด้วยถ้าคุณเรียนไปทำงานไป

อีกอย่างตอนสอบ แม้ว่าคุณจะมั่นใจเต็มที่ว่าเตรียมตัวมาดีแล้ว แต่จากเนื้อหาวิชาที่มีค่อนข้างมากและอาจารย์สามารถออกข้อสอบได้จากทุกจุดในหนังสือ คุณอาจจะมีปัญหาในการทำข้อสอบไม่ได้ เพราะสมองคนปกติคงจำไม่ได้ทั้งหมด คุณอาจเสียกำลังใจหลังจากออกจากห้องสอบและอาจถอดใจจากผลสอบถ้าคุณไม่ผ่าน ทำให้คุณเสียเวลาอ่านหนังสือวิชานั้นไปฟรีๆ

เพราะฉนั้นถ้าคุณต้องการเรียนบัญชีกับมสธ. ถ้าคุณไม่ได้จบปวช ปวส.บัญชีภาคปกติซึ่งเรียนเนื้อหาในหลักสูตรครบถ้วนมา คุณอาจจะต้องให้เวลากับการเรียนอย่างเดียว โดยไม่ต้องทำงาน แต่ถ้าคุณเรียนด้วยทำงานไปด้วย แนะนำให้เรียนสาขาอื่นดีกว่าครับ แต่ถ้าคุณอยากเรียนบัญชีจริงๆ แนะนำไปเรียนมหาลัยปิดภาคพิเศษจะดีกว่า โอกาสที่จะเรียนจบในระยะเวลาที่กำหนดมีมากกว่าเยอะครับ

User: ข้าวเหนียว หมูปิ้ง
id Post 1065672
วันที่ Post : 17-11-2013 12:17

panuwit
ลองดูครับ ถ้าไม่ไหวก็ขอเปลี่ยนสาขา หรือเอกอื่นๆ ตามที่ป้าแมวบอกครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ

User: 5530100352
id Post 1065682
วันที่ Post : 17-11-2013 14:00

e21qwe
ถ้าคุณ ส้ม จบ ปวสบัญชี หรือทำงานด้านบัญชี ผมว่าก้อไม่น่าจะเป็นเรื่องยากนะคับที่จะเรียนให้จบภายในกำหนดได้ ผมไม่ได้จบบัญชีมา และก็ไม่ได้ทำงานด้านบัญชีก้อยังเรียนได้เลย เทอมนี้น่าจะจบแล้วเหลือประสพารวิชาชีพวิชาเดียว ตอนไปอบรมประสพการ์ ในห้องหลายคนก้อจบปวส มา และส่วนใหญ่ก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยก้อยังจบได้ เราต้องทำได้ สู้ๆ อย่าท้อ ขอแค่เราตั้งใจ

User: chutikarn
id Post 1065908
วันที่ Post : 19-11-2013 12:31

หากว่า จบ ปวส.บัญชี มา  ก็สามารถต่อยอด ได้ และหากทำงานบัญชีอยู่ด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่นะ  มันไม่ ยาก มากหรอก

แค่ทำความเข้าใจเพิ่ม นิดหน่อย  บอกตรงๆๆ พี่ไม่ชอบคำนวณแต่พี่ก็เรียน จบ บัญชี ได้ นะ   พยายามนะน้อง เป็นกำลังใจให้ จร้า

User: Poonim_su
id Post 1065915
วันที่ Post : 19-11-2013 13:03

เรียนเอกบัญชี 2 ปีครึ่ง เหมือนกันค่ะ ลงปี 54 ตอนนี้เทอมสุดท้ายแล้วค่ะ  เคยคิดว่าไม่จบเหมือนกัน...แต่ถ้าเราคิดว่าเราสู้มันได้เราก็จบเรียนจบได้ค่ะ....ขอให้คิดว่าทุกคนเรียนได้ทำได้ เราก็จะทำได้เหมือนกันค่ะ  แต่ต้องอ่านหนังสือด้วยนะ....แล้วข้อสอบที่เป็นขอเขียนก็ต้องทำอย่าปล่อยกระดาษว่าง อย่างน้อยก็ตามความเข้าใจของเรา....ส่วนใหญ่แนวข้อสอบข้อเขียนออกคล้ายกับแบบฝึกหัดเลยค่ะ

สู้ๆ นะ....เด็กบัญชี

User: ์Ninew
id Post 1066386
วันที่ Post : 21-11-2013 15:22

เรียนเอกบัญชีเหมือนกันค่ะ ตอนนี้จบแล้ว รอรับปริญญามีนาคม 2556 นี้ค่ะ ลงเรียนปี 2553  จบเทอม 2/2555 ค่ะ  อยู่ที่ตัวเรามากกว่าค่ะ เพราะเราเองก็ไม่เก่งบัญชีเหมือนกัน สอบเทอมแรกปี 2553 ผ่าน 2 ตก 1 บางเทอม ก็ตก 2 ผ่าน 1 พอมาปี 2555 เทอม1
ตกทั้ง 3 วิชาเลย ช่วงนั้นเราก็รู้สึกท้อเหมือนกัน แต่พอดีเหลือ 6 ตัวสุดท้าย เป็นช่วงที่ต้องไปอบรมวิชาประสบการณ์วิชาชีพพอดี
ไปเจอเื่พื่อนที่เรียนบัญชีด้วยกัน ถามเพื่อนบางคนก็บอกเหลือ2 ตัวสุดท้าย บางคนก็บอก เหลือ 1 ตัว ตอนนั้นเราคิดว่ามีแต่เราที่เหลือเยอะสุด 6 ตัว รู้สึกกังวลมากกลัวจบไม่ทันเพื่อนๆ ที่ไปอบรมพร้อมกัน หลังจากอบรมกลับมาเราพยายามค้นคว้าหาข้อมูลทางเน็ต และติดต่อกับเพื่อนๆ ที่ไปอบรมด้วยกัน แล้วก็พยายามทำความเข้าใจแบบฝึกหัดในหนังสือเรียนให้มากกว่าที่เคยทำ หลังจากนั้นก็สอบซ่อมเทอม 1/2555 ปรากฎว่าเราสอบผ่านทั้งสามตัว พอมาเทอม 2/555 เหลือสามตัวสุดท้าย เราพยายามทำแบบฝึกหัดที่ทาง มสธ.ส่งมาให้ เพื่อที่จะได้เป็นคะแนนช่วยในการสอบ และพยายามอ่านหนังสือให้มากกว่าที่ภาคเรียนที่ผ่านๆ มา และก็หาข้อมูลทางเน็ตเพื่อที่จะได้ศึกษาเพิ่มเติม ปรากฎว่าเทอม 2/5555 เราสามารถสอบผ่านได้ ทั้ง 3 ตัว โดยที่ไม่ต้องสอบซ่อม ถามเพื่อนที่ไปอบรมด้วยกันที่บอกว่าเหลือ 2 ตัวสุดท้าย ยังต้องสอบซ่อม เทอม 2/2555 เราคิดว่าถ้าเราขยัน เอาใจใส่ตั้งแต่แรกเราคงเรียนจบเร็วกว่านี้ กว่าจะคิดได้ก็เกือบสาย (ที่ผ่านมาไม่เคยได้ไปติวหรือเรียนพิเศษตามวันเวลาที่ทาง มสธ.กำหนดเลยค่ะ)
เราว่าถ้าเอาใจใส่ไปติวตาม มสธ.กำหนด น่าจะช่วยได้มากเลยค่ะ ลองดูค่ะ ขยัน ไม่ท้อ จบแน่นอนค่ะ

จัดทำโดย
สำนักคอมพิวเตอร์
 มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช